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DIBAJI 
Bodi ya Mishahara na Masilahi katika Utumishi wa Umma 
imeanzishwa kwa mujibu wa Ibara ya 36(1) ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 (Cap. 2 R.E.2002) na 
kuundwa kwa Hati ya Rais iliyotangazwa katika Gazeti la Serikali, 
Tangazo Na.162 la tarehe 03 Juni, 2011. Majukumu ya Bodi ni 
kufanya mapitio ya mara kwa mara ya mishahara na kupendekeza  
viwango vya mishahara na masilahi mengine na kumshauri Rais 
kuhusu misingi ya miundo ya mishahara katika Utumishi wa Umma. 

 
Mikataba ya Huduma kwa Wateja ni sehemu ya utekelezaji wa 
Programu ya Uboreshaji wa Utumishi wa Umma (PSRP I, 2000). 
Mikataba iliandaliwa na kuanza kutumika kwenye kila Wizara, Idara 
za Serikali, na Wakala ikiwa ni njia mojawapo ya kuendeleza uwazi 
na uwajibikaji zaidi katika Utumishi wa Umma. Serikali inatambua 
faida zinazopatikana katika kutumia Mkataba huu ambao ni chombo 
cha kuleta mabadiliko katika kuhudumia wateja.  
 
Mkataba wa Huduma kwa Mteja wa Bodi ya Mishahara na Masilahi 
katika Utumishi wa Umma ni mapatano baina ya Bodi (mtoa huduma)  
na wateja (wapokea huduma). Mkataba unatamka bayana viwango 
vya huduma ambavyo wateja wetu wanavitarajia na utaratibu wa 
kupata mrejesho, maoni, maboresho na namna ya kushughulikia 
malalamiko. 

 
Ni matarajio yetu kuwa tutatoa huduma bora na kwa wakati kulingana 
na viwango tulivyoahidi. Tunawasihi wateja na wadau wetu 
kuufahamu mkataba huu na kuutumia ipasavyo. Mkataba huu 
utaboresha utekelezaji wa Mpango Mkakati ambao uliandaliwa ili 
kufikia Dira, Dhima na utoaji huduma wa viwango vya juu na kwa 
uhakika. Tunaamini mkataba huu utatuwezesha kudumisha 
ushirikiano na maelewano na wateja wetu. 
 

 
.........................................                                 .....................................  

Tamika L. Mwakahesya      Tarehe 
KATIBU MTENDAJI  
BODI YA MISHAHARA NA MASILAHI. 
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1.0 DHIMA, DIRA NA MAADILI YA MSINGI  

1.1 Dhima na Dira  

i. Dhima:  
Kuweka mfumo endelevu wa mishahara na masilahi ili 

kuoanisha, kuwianisha, kuvutia na kubakiza watumishi 

wenye taaluma zinazohitajika katika utumishi wa umma 

kwa lengo la kuongeza tija.  

 

ii. Dira: 

Kuwa kituo rejea kinachohakikisha mishahara na masilahi 

yenye usawa, ushindani na ya kuvutia yanatolewa katika 

utumishi wa umma. 

 

1.2 Maadili ya Msingi   
Bodi katika kutekeleza majukumu yake itazingatia maadili 

muhimu yafuatayo:-  

i. Kufuata kanuni za utawala bora;  

ii. Uadilifu; 

iii. Utendaji Unaozingatia Matokeo; 

iv. Usawa katika Utoaji wa Huduma; 

v. Matumizi Bora ya Taarifa za Kikazi; na 

vi. Kufanya kazi kwa ushirikiano. 

2.0 MALENGO YA MKATABA 

i. Kuboresha viwango vya huduma zinazotolewa na Bodi; 
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ii. Kutambua mahitaji ya wateja wetu na kuwawezesha  

kuelewa huduma zetu; 

iii. Kutoa huduma kwa uwazi na kujenga uelewa kwa wateja 

kuhusu taratibu za kufuata pale ambapo huduma 

hazikutolewa ipasavyo; 

iv. Kuwawezesha wateja kutambua haki zao, kuwa na 

utaratibu wa kuwasilisha malalamiko na namna ya 

kuyashughulikia iwapo yatajitokeza.  

 

3.0 WATEJA NA WADAU WA BODI 

i. Ofisi ya Rais;  

ii. Wanasiasa;  

iii. Watumishi wa Umma;  

iv. Umma;  

v. Watafiti Binafsi na Taasisi za Utafiti;  

vi. Wafanyabiashara; 

vii.  Washirika wa Maendeleo; 

viii. Vyama vya Wafanyakazi;  

ix. Bodi za Kitaaluma; na 

x. Watumishi wa Bodi. 

 

 

4.0 HUDUMA ZINAZOTOLEWA NA BODI   

i. Kutumia matokeo ya tafiti kutoa ushauri juu ya tija, hali ya 

uchumi, gharama za maisha, mishahara na masilahi;    
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ii. Kupokea, kuchambua na kutumia matokeo ya tafiti za mshauri 

mwelekezi kwa ajili ya mapitio ya mishahara na masilahi ya 

sekta ya umma na maamuzi mengineyo; 

iii. Kushauri juu ya kuwianisha na kuoanisha mishahara na 

masilahi katika utumishi wa umma; 

iv. Kukusanya, kuunganisha na kuchambua taarifa zinazohusiana 

na gharama za maisha, nyumba na vigezo vingine 

vinavyohusiana na malipo ya posho na masilahi;  

v. Kushauriana na taasisi husika za Serikali juu ya bajeti ya kila 

mwaka kwa ajili ya malipo ya mishahara na masilahi ya 

watumishi wa umma. 

5.0 VIWANGO VYA UTOAJI HUDUMA BORA 

Wakati wote viwango vya huduma vitaboreshwa kwa kuzingatia 

maadili muhimu, kukidhi matarajio ya wateja na vitapimwa kwa 

vigezo vifuatavyo: 

5.1 Mahusiano na Wateja  

Kudumisha mahusiano mazuri na wateja kwa kuwashirikisha, 

kupokea ushauri na kutoa mrejesho. 

5.2 Mwenendo na Uwajibikaji wa Watumishi  

Kutoa huduma kwa uadilifu, ubunifu, weledi na kuzingatia 

muda. Huduma hizo zitatolewa na vitengo kama ifuatavyo:- 

5.2.1 Tija na Utafiti 

i. Kuandaa maoni ya taarifa ya mtaalamu mwelekezi 

ndani ya siku saba (7) baada ya kuwasilishwa; 
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ii. Kutoa taarifa za tafiti mbalimbali  zinazohusu tija, 

mishahara na masilahi katika utumishi wa umma na 

kwa wadau ndani ya siku kumi na nne (14);  

iii. Kukokotoa gharama za maisha toka katika taarifa za 

fahirisi za bei ndani ya siku kumi na tano (15) baada 

ya robo mwaka kukamilika; na 

iv. Kuandaa maoni juu ya mtazamo wa jamii kuhusu 

mishahara na masilahi ya utumishi wa umma ndani ya 

siku kumi(10) baada ya kupata taarifa. 

 

5.2.2 Mishahara na Masilahi 

 

i. Kuwasilisha mapendekezo ya mishahara na masilahi 

mwezi Oktoba kila mwaka; 

ii. Kufanya mapitio ya mishahara na masilahi ili kubaini 

tofauti zilizopo katika utumishi wa umma kila mwaka; 

iii. Kujibu barua au kutoa ufafanuzi wa masuala ya 

mishahara na masilahi katika utumishi wa umma 

ndani ya siku saba (7); 

iv. Kutoa ushauri kuhusiana na vivutio maalum vya 

kuwabakiza watumishi wa umma hususan kwenye 

maeneo yenye mazingira magumu kila mwaka; na 

v. Kuandaa au kuhuisha mwongozo wa kuzingatiwa 

katika kupanga mishahara katika utumishi wa umma 

kila mwaka. 
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5.2.3 Utawala na Menejimenti ya Rasilimaliwatu 

i. Kujibu barua zote za wateja na kushughulikia 

malalamiko ya wateja ndani ya siku tano (5) tangu 

tarehe ya kupokelewa; 

ii. Kuandaa mapendekezo ya ukiukwaji wa maadili kwa 

Kamati ya Kudhibiti Uadilifu ndani ya siku tano (5) 

baada ya kupokelewa;  

iii. Kutekeleza maamuzi ya Kamati ya Ajira kuhusiana na 

upandishaji vyeo, kuthibitishwa kazini na katika vyeo 

ndani ya siku saba (7) tangu tarehe ya kikao;  

iv. Kuwasilisha jalada kwa Afisa husika ndani ya dakika 

thelathini (30) baada ya ombi kupokelewa masijala; 

v. kushughulikia matatizo yoyote ya dharura kama  

misiba, ugonjwa n.k ndani ya siku moja baada ya 

kupokea taarifa; 

vi. Kuandaa taarifa za robo mwaka zinazohusu 

watumishi ya ndani ya siku kumi na nne (14)  kila 

baada ya kipindi husika;  

vii. Kuanzisha mchakato wa hatua za nidhamu siku kumi 

na nne (14) toka kosa linapotokea; na 

viii. Kutoa na kugharamia mafunzo kwa watumishi kwa 

kuzingatia mpango wa mafunzo.   
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5.2.4 Fedha na Uhasibu 

i. Malipo yatakamilika ndani ya siku tatu (3) baada ya 

kupokea nyaraka halali na viambatanisho muhimu 

vilivyoidhinishwa; 

ii. Taarifa ya fedha ya robo mwaka itawasilishwa ndani 

ya siku kumi na tano (15) za mwezi unaofuata; 

iii. Taarifa ya hesabu ya mwaka itawasilishwa kwa 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

pamoja na Wizara ya Fedha ifikapo tarehe 30 

Septemba kila mwaka; 

iv. Malipo ya mishahara, makato/michango na 

malimbikizo   itawasilishwa Wizara ya Fedha ndani ya 

siku saba (7) baada ya kupokea orodha ya walipwaji; 

na 

v. Hoja za ukaguzi zitajibiwa na kuwasilishwa ndani ya 

siku ishirini na moja (21) baada ya kupokelewa.  

5.2.5 Ukaguzi wa Ndani 

i. Ukaguzi wa hati za malipo utafanyika kila robo mwaka 

na kutoa taarifa ndani ya siku saba (7) baada ya 

ukaguzi; 

ii. Taarifa za ukaguzi wa ndani zitaandaliwa kila robo ya 

mwaka; na 

iii. Taarifa ya ukaguzi ya mwaka itaandaliwa na 

kuwasilishwa kwa Mkaguzi Mkuu wa Ndani wa Hazina 

kila mwaka. 
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5.2.6 Mipango 

i. Mpango kazi na mtiririko wa fedha wa mwaka 

unaofuata utakamilishwa tarehe 30 Juni kila mwaka; 

ii. Taarifa ya utekelezaji wa majukumu ya Bodi ya robo 

mwaka itaandaliwa na kuwasilishwa Hazina ndani ya 

siku kumi na tano (15) za mwezi unaofuata; 

iii. Taarifa ya utekelezaji wa majukumu ya Bodi ya 

mwaka itaandaliwa na kuwasilishwa Hazina kabla ya 

tarehe 30 Septemba kila mwaka;  

iv. Kuratibu na kuwasilisha majibu ya maswali ya Bunge 

ndani ya siku saba (7) tangu tarehe ya kupokelewa;na 

v. Bajeti ya mwaka unaofuata itakamilishwa mwezi 

Februari kila mwaka. 

 

5.2.7 Ununuzi na Ugavi 

i. Zabuni shindani kitaifa na kimataifa kukamilishwa 

ndani ya siku kumi na nne (14) za kazi; 

ii. Majibu yahusuyo ufafanuzi wa zabuni kwa Wazabuni 

yatatolewa ndani ya siku tatu (3) za kazi tangu 

yalipowasilishwa kwa utaratibu uliowekwa; 

iii. Matokeo ya zabuni kwa wazabuni wote walioshiriki 

mchakato wa zabuni yatatolewa ndani ya siku saba 

(7); 

iv. Orodha ya thamani ya mali itawasilishwa ndani ya 

mwezi mmoja (1) baada ya hesabu za mwaka husika 

kufungwa; 
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v. Mpango wa Mwaka wa Ununuzi  utakamilishwa 

ifikapo tarehe 30 Juni kila mwaka; na 

vi. Taarifa ya ununuzi ya robo mwaka itaandaliwa na 

kuwasilishwa PPRA ndani ya siku kumi na tano (15) 

za mwezi unaofuata.  

 

5.2.8 Sheria 

i. Ushauri wa kisheria utatolewa ndani ya siku saba (7) 

tangu ulipohitajika; 

ii. Nyaraka za mikutano ya Bodi zitasambazwa siku tatu 

(3) za kazi kabla ya mkutano; na 

iii. Muhtasari wa mikutano ya Bodi utaandaliwa siku tano 

(5) baada ya tarehe ya mkutano. 

5.2.9 TEHAMA 

i. Kuweka taarifa mbalimbali na za Vitengo katika Tovuti 

ya Bodi ambayo ipo katika hali ya kielektroniki ndani ya 

masaa mawili; 

ii. Kutatua tatizo la virusi katika kompyuta ndani ya siku 

moja; 

iii. Kuingiza na kuainisha program za kompyuta kwa 

matumizi ya watumishi wa Bodi ndani ya saa moja; 

iv. Kukagua na kutatua tatizo la kompyuta, mtandao wa 

“LAN” au kifaa cha Technolojia ya Habari na 

Mawasiliano chenye matatizo masaa mawili baada ya 

utambuzi; 
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v. Kufanya upembuzi yakinifu wa aina ya mifumo ya 

kompyuta na kushauri mchakato wa ununuzi wa vifaa 

vya TEHAMA ndani ya siku tatu (3) baada ya kupata 

taarifa; na 

vi. Kutoa mafunzo ya awali ya matumizi ya kompyuta 

ikiwemo Usalama, Barua pepe, Mtandao na Programu 

za Ofisi. 

 

6.0 WAJIBU WA BODI KWA WATEJA 

Watumishi wa Bodi wana wajibu wa kuwapa wateja mwongozo na 

huduma zenye ufanisi kwa mujibu wa kanuni na taratibu za serikali ili 

kukidhi matarajio yao kama ifuatavyo: 

6.1 Ofisi ya Rais 

i. Ushauri juu ya viwango vya mishahara, posho na mafao 

katika Utumishi wa Umma; na  

ii. Ushauri juu ya misingi (bases) ya Miundo ya mishahara 

katika Utumishi wa Umma. 

6.2 Wanasiasa  

i. Uwazi katika kubadilishana taarifa; 

ii. Mwongozo wa miundo ya mishahara katika Utumishi wa 

Umma; na 

iii. Uzingatiaji wa maoni yanayotolewa kuhusu mishahara na 

masilahi. 
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6.3 Watumishi wa Umma 

i. Uboreshwaji wa mishahara na masilahi; 

ii. Upunguzwaji wa tofauti kubwa ya mishahara na masilahi 

katika Utumishi wa Umma; 

iii. Uboreshwaji wa mazingira ya kufanyia kazi;  

iv. Uzingatiwaji wa mwongozo wa upangaji wa mishahara na 

masilahi; na  

v. Utolewaji wa masilahi kwa kuzingatia tija. 

6.4 Umma 

i. Uzingatiwaji wa matakwa ya walipa kodi katika matumizi 

ya fedha za umma;  

ii. Ubora na usahihi wa taarifa za mishahara; na 

iii. Huduma bora. 

6.5 Watafiti Binafsi na Taasisi za Utafiti 

i. Ubadilishanaji wa taarifa za mishahara na masilahi 

zilizopatikana kutokana na tafiti mbalimbali;  

ii. Usahihi wa taarifa za mishahara na masilahi katika maktaba 

na tovuti ya Bodi; na 

iii. Fursa za kufanya tafiti na ushauri elekezi. 

6.6 Wafanyabiashara 

Fursa za kufanya biashara na kulipwa kwa wakati. 

 

6.7 Washirika wa Maendeleo 

i. Taarifa sahihi za mishahara na masilahi;  
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ii. Ufanisi na utendaji wenye matokeo na uwazi katika 

utekelezaji wa programmu za wahisani; na 

iii. Uwajibikaji wa kifedha (financial accountability). 

6.8 Vyama vya wafanyakazi 

i. Uwazi katika kubadilishana taarifa;  

ii. Mwongozo wa miundo ya mishahara katika Utumishi wa 

Umma;  

iii. Uzingatiaji wa maoni yanayotolewa kuhusu mishahara na 

masilahi; na 

iv. Uwiano mzuri wa mishahara na masilahi katika Utumishi wa 

Umma. 

 

6.9  Bodi za Kitaaluma 

i. Taarifa juu ya misingi ya mishahara na masilahi; 

ii. Mwongozo wa mishahara na masilahi katika Utumishi wa 

Umma; na 

iii. Uzingatiaji wa weledi katika kupanga mishahara na masilahi. 

 

6.10 Watumishi wa Bodi 
i. Kuwepo kwa mazingira mazuri ya kufanya kazi;  

ii. Kujengewa uwezo wa kitaaluma.  

7.0 HAKI NA WAJIBU WA MTEJA 

7.1 Haki za Mteja  

i. Kupata huduma bora na taarifa sahihi; 

ii. Kusikilizwa;  
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iii. Kuhudumiwa kwa heshima kwa kuzingatia maadili na weledi; 

iv. Kushirikishwa katika masuala yanayomhusu;  

v. Kupewa faragha na siri kuhifadhiwa; 

vi. Kutoa malalamiko iwapo hakuridhika na huduma zinazotolewa; 

na 

vii. Kupewa mrejesho wa malalamiko, maoni na huduma 

zinazotolewa na Bodi.  

  

7.2 Wajibu wa Mteja 

i. Kutoa taarifa sahihi kila zinapohitajika; 

ii. Kutoa malalamiko kwa kuzingatia taratibu; 

iii. Kuzingatia miongozo inayotolewa na Bodi; 

iv. Kutojaribu kushawishi Wajumbe au Watumishi wa Bodi kwa 

lengo la kutafuta upendeleo; 

v. Kutoa ushirikiano kila unapohitajika; 

vi. Kusikiliza watoa huduma na kuheshimu huduma zitolewazo; 

vii. Kuhudhuria mikutano kwa wakati; na 

viii. Kuzingatia muda wa kazi anapohitaji huduma.  

8.0 MREJESHO KUHUSU MKATABA 

Malalamiko, maoni na ushauri wa mteja ni muhimu sana katika 

uboreshaji wa huduma zetu. Bodi itayachukulia kwa uwazi au usiri, 

kuyashughulikia na kutoa mrejesho haraka iwezekanavyo. 

Njia zifuatazo zitatumika katika kupokea au kutoa mrejesho:- 

i. Barua au barua pepe;  
ii. Simu;  
iii. Nukushi; 
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iv. Sanduku la maoni;  
v. Tovuti; na 
vi. Kuonana na Katibu Mtendaji au Mkuu wa Kitengo husika.  

9.0 OFISI YA BODI 

Kama mteja anahitaji maelezo zaidi juu ya suala lolote linalohusiana 

na mkataba huu, tafadhali fika katika Ofisi ya Bodi au wasiliana nasi kwa 

njia zifuatazo:- 

Anuani: Katibu Mtendaji, 

               Ofisi ya Rais, 

              Bodi ya Mishahara na Masilahi katika Utumishi wa Umma, 

            S.L.P. 1697,  

                DAR ES SALAAM.  

 

Simu  : +255 22 2120615 / 2120681 

Nukushi :  +255 22 2120647 

Tovuti :    www.psrb.go.tz 

Barua pepe :   es@psrb.go.tz 

Ofisi  :   Ofisi za Bodi ziko Mtaa wa Samora, Jengo la  

             Twiga, Ghorofa ya 4. 


